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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI KUHUSU USHIRIKI WA 

TANZANIA KATIKA MKUTANO WA KIMATAIFA WA MABADILIKO 

YA TABIA NCHI (COP 28) ULIYOFANYIKA DUBAI, UMOJA WA 

FALME ZA KIARABU KUANZIA 30/11/2023 HADI 12/12/2023 

UTANGULIZI 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (JMT) imeshiriki katika Mkutano wa 28 wa 

nchi wanachama wa Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya 

Tabianchi (COP 28) uliofanyika Dubai Falme za Kiarabu kuanzia tarehe 30 

Novemba hadi tarehe 12 Desemba, 2023.  

LENGO LA COP28 

Lengo la COP 28 ni kupitia taarifa, kufanya kutathmini, majadiliano na 

maamuzi kuhusu hatua zilizochukuliwa na nchi wanachama katika kufikia 

malengo ya Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi, 

Itifaki ya Kyoto pamoja na Makubaliano ya Paris kuhusu Mabadiliko ya 

Tabianchi. Ujumbe Mkuu wa COP 28 ilikuwa “Unite, Act, Deliver”.  Kauli mbiu 

hii ililenga kuzitaka nchi wanachama wa Mkataba kuungana na kutekeleza kwa 

pamoja sera, mipango na mikakati ya mabadiliko ya tabianchi. Mkutano huu 

ulihudhuriwa na washiriki takribani 110,000. 

AGENDA ZILIZOJADILIWA  

Agenda zilizojadiliwa katika kutano wa COP28 ni pamoja na Lengo la dunia la 

Kuhimili  Mabadiliko ya Tabianchi; Tathmini ya Kidunia ya Utekelezaji wa 

Makubaliano ya Paris;Utekelezaji wa kuhimili mabadiliko ya tabianchi na 

Mipango ya Taifa ya Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi; Hatua wezeshi za 

kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi;  Upatikanaji wa rasilimali fedha za 

kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi; Uendeshaji na uwezeshaji wa Mfuko 

wa hasara  na uharibifu yanayosababishwa na mabadiliko ya tabianchi kuanza 

kufanya kazi; Mfumo wa masoko na usio wa masoko wa biashara ya kaboni; 

Utekelezaji wa Programu ya Sharma Sheikh kuhusu kilimo na mabadiliko ya ya 

tabianchi;Kujenga Uwezo wa Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi; 
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Kuimarisha utekelezaji wa hatua za kupunguza uzalishaji wa 

gesijoto;Utekelezaji wa Ibara ya Sita ya Makubaliano ya Paris kuhusu Mfumo 

wa Masoko na usio wa masoko katika kukabiliana mabadiliko ya tabianchi; 

Mfumo wa uwazi katika mikakati na misaada inayotolewa; Uendelezaji na 

uhaulishaji wa teknolojia na Athari za hatua za sera za kitaifa na kimataifa. 

USHIRIKI WA TANZANIA  

Ujumbe wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (JMT) uliongozwa na  Mhe. 

Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Viongozi wengine walioambatana na Mheshimiwa Rais walikuwa ni 

Waheshimiwa Mawaziri, Wabunge, Makatibu Wakuu, Wataalamu na 

Wawakilishi kutoka Sekta Binafsi na Asasi za Kiraia. Kwa upande wa Tanzania 

jumla ya washiriki 50 kutoka Serikalini ikiwemo Wizara, Idara na Taasisi za 

Serikali (SJMT), Wabunge 3; washiriki 8 kutoka SMZ na 300 kutoka sekta 

binafsi, Asasi za Kiraia ikiwemo vijana na Watoto walishiriki. 

Kauli Mbiu ya Kitaifa, ambayo ujumbe wa JMT ilikwenda nayo ilikuwa ni 

“Kuimarisha Hatua za Kilimo Himilivu na Uchumi wa Bluu”. Kauli Mbiu hii 

ililenga Kuchochea Hatua za Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi kwa kuwa 

na Kilimo Endelevu, na kutumia vizuri fursa za Uchumi wa Buluu. 

Msimamo wa Taifa, Katika kuwezesha ushiriki kikamilifu, Tanzania iliandaa 

Msimamo wa Taifa ambao ulisaidia kuongoza Dira ya ushirikiri na majadiliano 

ya wajumbe wa Tanzania. Msimamo huo uliandaliwa kwa kushirikisha wadau 

mbalimbali ikiwemo wizara, idara na taasisi za serikali, wadau wa maendeleo, 

sekta binafsi na asasi za kiraia kwa kuzingatia sera, mipango, mikakati na 

programu za kitaifa za Tanzania Bara na Zanzibar. 

JENGO LA MAONESHO 

Sanjari na mikutano hiyo SJMT ilikuwa na jengo la maonesho pamoja na ofisi 

katika mkutano huu ambapo jumla ya washiriki 4,700 walitembelea jengo hilo 

ili kujionea jitihada mbalimbali zinazotekelezwa na nchi katika kukabiliana na 

mabadiliko ya tabianchi. 
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MKUTANO WA WAKUU WA NCHI NA SERIKALI 

Mkutano wa 28 ulitanguliwa na Mkutano wa Wakuu wa nchi na Serikali (World 

Leaders Action Summit) uliyofanyinyika tarehe 1-2 Disemba 2023 na 

kufuatiwa na vikao vya majadiliano katika ngazi kamati mbalimbali za 

kitaalam. Mkutano huu ulihudhuriwa na Wakuu wa Nchi na Serikali takribani 

176. Mkutano  ulifunguliwa tarehe 1 Desemba, 2023 chini ya uenyekiti wa 

Mhe. Dkt. Sultan Ahmed Al Jaber, Rais wa COP28. Katika hotuba yake ya 

ufunguzi, Dkt. Al Jaber alipongeza uamuzi wa nchi wanachama kufikia uamuzi 

wa kuanza utendaji kazi wa mfuko wa kukabiliana na uharibifu na upotevu 

unaotokana na mabadiliko ya tabinchi (Loss and Damage Fund) na kueleza 

kuwa tayari nchi mbalimbali zimeahidi kuchangia fedha taslim kwenye mfuko 

huo na  kuahidi kuratibu jitihada za kufikia lengo la kupunguza uzalishaji wa 

gesi joto kufikia nyuzi joto 1.5. Mkutano huu ulihudhuriwa pia na Mhe. 

Antonio Guteres, Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa na Mfalme wa Uingereza 

Charles III 

Pamoja na kufunguliwa kwa mkutano huo,tarehe 01/12/2023 Mhe. Dkt. 

Samiua Suluhu Hassan alipata fursa ya kuhutubia Wakuu wanchi na Serikali 

wa Nchi Wanachama wa Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu Mabadiliko 

ya Tabianchi (COP 28) na kutoa Tamko la Nchi kupitia hotuba hiyo. Katika 

hotuba yake Mheshimwa Rais alisema kuwa “Jijini Copenhagen, Denmark nchi 

zilizoendelea ziliahidi kutoa Dola za Kimarekani bilioni 100 kila mwaka kwa 

nchi zinazoendelea ifikapo mwaka 2020 ingawa kiasi hiki bado hakitosherezi 

na hakijafikiwa ili kuweza kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi. Aidha, Jijini 

Paris, Dunia iliazimia na kuweka lengo la upunguzaji wa ongezeko la joto 

duniani chini ya nyuzi joto 1.5 ifikapo mwaka 2030 licha ya kuwa kiwango cha 

joto duniani kwa sasa kinatishia usalama wa dunia, viumbe hai na mifumo 

ikolojia. Ni lazima ieleweke kuwa, ahadi ambazo hazijatekelezwa huondoa 

mshikamano na uaminifu, na kuwa na matokeo yasioridhisha na ya gharama 

kubwa kwa nchi zinazoendelea. Tanzania inapoteza asilimia 2 hadi 3 ya Pato la 

Taifa kutokana na mabadiliko ya tabianchi”.  
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Masuala mengine ambayo Mheshimiwa Rais aliyazungumuza katika hotuba 

yake ni kuwa Ripoti ya Jopo la Kisayansi Duniani ya mwaka 2023 imetoa 

tahadhari kuwa “hatua zilizopo za kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi 

hazitaweza kupunguza ongezeko la joto duniani. Hivyo kuweka Mwongozo wa 

lengo la pamoja la Kidunia wa kuhimili athari za mabadiliko ya tabianchi ni 

suala la haraka na siyo kuchagua. Uamuzi ni wetu: kuzingatia sayansi ya 

mabadiliko ya tabianchi au kuacha athari za mabadiliko ya tabianchi 

zituathiri”. 

MIKUTANO YA PEMBEZONI YA NGAZI YA JUU 

Pamoja na mikutano hiyo, SJMT imeshiriki mikutano ya pembezoni ya ngazi ya 

Juu, Mikutano ya pembezoni na mikutano ya uwili. Mikutano ya pembezoni ya 

ngazi ya juu iliyoendeshwa na Tanzania ilihusu:  

Uzinduzi wa Mpango wa kukuza matumizi na nishati safi na nafuu ya 

kupikia kwa wanawake barani Afrika; Mkutano huu ulihudhuriwa na 

wadau walioshiriki ana kwa ana zaidi ya 150, na wengine wakishiriki kwa njia 

ya mtandao. Wadau walioshiriki ni pamoja na Wakuu wa Nchi na Serikali 

kutoka Afrika ya Kusini na Burundi; Wawakilishi wa Wakuu wa Nchi na Serikali 

kutoka Rwanda na Zimbabwe; Mawaziri wa Maendeleo ya Kimataifa wa 

Norway na Ufaransa; Wakuu wa Taasisi za Kimataifa ikiwepo Benki ya 

Maendeleo ya Afrika (AfDB); SNV; Care International; Jukwaa la Nishati Safi ya 

Kupikia Duniani (Clean Cooking Alliance - CCA); Taasisi za Kimataifa za Nishati 

za ENERGIA na IEA; Mashirika ya Umoja wa Mataifa ikiwemo  Shirika la Umoja 

wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya wanawake (UN WOMEN); Mfuko wa 

Maendeleo ya Mitaji wa Umoja wa Mataifa (UNCDF); Mpango wa Maendeleo 

wa Umoja wa Mataifa (UNDP); Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa 

Mataifa (FAO); Mpango wa Chakula Duniani (WFP); na wahisani akiwemo 

Mwakilishi wa  Bloomberg L.P.  

Kwa upande wa Tanzania, Mkutano ulihudhuriwa na Mawaziri na Makatibu 

Wakuu kutoka katika Ofisi ya Rais - TAMISEMI, Ofisi ya Makamu wa Rais 

(Muungano na Mazingira), Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais, Wizara ya 

Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Fedha, Nishati, Kilimo, 
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Mifugo na Uvuvi, na Maji;Wabunge; Mabalozi; na Wataalam wa Serikali na 

sekta binafsi.  

Matokeo ya Mkutano huo ni pamoja na Mheshimiwa Rais kueleza masula 

muhimu kuhusu programu husika na mambo mbalimbali yanayohusu nishati 

safi ya kupikia barani Afrika hususan kwa wanawake ikiwemo:  Umuhimu wa  

kuwawezesha wanawake na wasichana kutumia nishati na teknolojia safi za 

kupikia barani Afrika ili kupunguza athari za uharibifu wa mazingira, kuokoa 

afya zao na kuwawezesha kiuchumi. Aidha alisitiza malemgo mahussi ya 

Programu ikiwemo: Uhamasishaji wa matumizi ya nishati safi ya kupikia na 

kuchochea mabadiliko ya kisera barani Afrika; Utoaji wa  mafunzo kwa 

wanawake kuhusu matumizi ya teknolojia safi za kupikia, ujasiriamali na 

uongozi pamoja na kuendeleza tafiti na teknolojia fanisi na nafuu za kupikia. 

Mfuko wa Maendeleo ya Mitaji wa Umoja wa Mataifa (UNCDF) ambao ni 

wadau wa nishati safi ya kupikia,wameonesha nia ya awali ya kusimamia 

rasilimali fedha za Programu ya AWCCSP; na Utekelezaji wa Programu 

utafanyika kwa kushirikiana na sekta binafsi katika kusambaza nishati na 

teknolojia safi za kupikia ikiwemo majiko banifu na usambazaji wa umeme 

vijijini. 

Kwa upande mwingine Wageni waalikwa wakiwemo Viongozi mbalimbali 

barani Afrika walitoa maoni kuhusu Progarmu husika ikiwemo Mhe. Cyril 

Ramaphosa, Rais wa Jamhuri ya Afrika Kusini; alitoa uzoefu wa namna Afrika 

Kusini ilivyoweza kufanikiwa kukuza matumizi ya nishati safi ya kupikia kupitia 

kukuza matumizi ya nishati ya umeme. Pia, alifahamisha kuwa kipaumbele 

sasa nchini Afrika Kusini ni kukuza matumizi ya nishati jadidifu. 

Aidha, Dkt. Akinwumi Adesina, Rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika; alieleza 

kuwa kutatua changamoto ya matumizi ya nishati ya kupikia kwa wanawake 

barani Afrika kunahitaji uwekezaji wa Dola za Marekani Bilioni 4 kila mwaka. 

Alisisitiza ili kufanikisha matumizi ya nishati safi ya kupikia kwa asilimia 100 

barani Afrika ni muhimu kila Serikali kuwekeza katika suala hili, kuhakikisha 

upatikanaji wa nishati safi ya kupikia kwa kuboresha miundombinu ya 

kuzalisha, kuhifadhi na kusambaza gesi, Taasisi za kifedha kutenga fedha kila 
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mwaka kwa ajili ya kusambaza nishati safi ya kupikia na sekta binafsi ipatiwe 

ruzuku kuweza kusambaza nishati safi ya kupikia. Dkt. Adesina aliahidi kuwa 

Benki ya Maendeleo ya Afrika iko tayari kuungana na wadau wengine muhimu 

ikiwemo UNCDF kutafuta rasilimali fedha ili kuhakikisha Programu ya AWCCSP 

inafanikiwa.  

Mhe. Monica Mtsavangwa, Waziri wa Masuala ya Wanawake na Maendeleo 

ya Jamii-Zimbabwe;akimuwakilisha Mheshimiwa RaisEmmerson Mnagangwa, 

alieleza kuwa uwekezaji katika masuala ya nishati safi ni jambo linalowezekana 

na rahisi, na limekuja kwa wakati sahihi. Hivyo amewasihi wadau kuchukua 

fursa hii kwa pamoja kuwainua wanawake na kupunguza athari za mabadiliko 

ya tabianchi, ambayo isiishie katika majadiliano pekee bali iwe ni miongozo ya 

msingi katika utendaji wao wa kila siku.  

Hatua inayofuata ni pamoja na: Kukamilisha taratibu za makubaliano ya Mfuko 

wa Maendeleo ya Mitaji wa Umoja wa Mataifa (United Nations Capital 

Development Fund- UNCDF) kusimamia rasilimali fedha kwa ajili ya kutekeleza 

Programu ya AWCCSP; Kuandaa Mkutano wa Wataalam kwa ajili ya kujadili 

muundo wa utekelezaji wa Programu ya AWCCSP; na Kufuatilia ahadi za 

misaada ya hali na mali zilizotolewa na viongozi mbalimbali wakiwemo Marais 

wa nchi za Afrika, Mawaziri na Wakuu wa Taasisi za Kimataifa. 

Mkutano wa Ngazi ya Juu kuhusu fursa za uwekezaji kwenye sekta ya 

kilimo kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi (Kilimo) (Agricultural 

Opportunities for Green Growth Transformation in Tanzania) 

Mkutano huu ulifunguliwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Aidha, Mkutano ulihusisha Waziri wa 

Kilimo Mhe. Hussein Bashe (Mb), Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais 

(Muungano na Mazingira) Mhe. Dkt. Selemani Jafo (Mb), Waziri wa Mambo 

ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki Mhe. Januari Makamba (Mb), Waziri 

wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah Ulega (Mb), Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu 

wa Rais Bi. Mary Maganga, Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais 

– Zanzibar Dkt. Omar Shajak na Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha Bi. Amina 

Shaaban. Baadhi ya Wadau wa Maendeleo na washirika muhimu walioshiriki 
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katika mkutano huo walikuwa ni Mhe. Hailemariam Dessalegn, Waziri Mkuu 

mstaafu wa Ethiopia; Dkt. Beth Dunford, Makamu wa Rais wa Benki ya 

Maendeleo ya Afrika; Rodgers Voorhies, Rais wa Shirika la Global Growth and 

Opportunity at BMG Foundation na Martin Van Nieuwk, Mkurugenzi wa Dunia 

wa Benki ya Dunia , Benki ya Maendeleo ya Afrika, AGRA, IFAD, Wakurugenzi 

kutoka Wizara, Idara na Taasisi za Serikali kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais, 

Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais – Zanzibar, Wizara ya Kilimo, Mifugo na 

Uvuvi. 

Masuala yaliyojadiliwa katika Mkutano huo ni mikakati ya Kukusanya kiasi cha 

Dola za Kimarekani 1.8 Bilioni kwa ajili ya kuchimba visima 65,000 (Adaptation 

measure) ambapo kila kisima kimoja kitahudumia wakulima 16 wenye 

mashamba ya ukubwa wa hekta 2.5. 

Wadau wa Maendeleo waliahidi kuchangia programu hii kiasi cha Dola za 

kimarekani Milioni 610. Wadau wa maendeleo walioahidi kuchangia ni: World 

Bank USD Milioni 300; Africa Development Bank (AfDB) USD Milioni 100; 

AGRA USD Milioni 50; IFAD USD Milioni 60; USAID USD Milioni 100; AfDB 

imekubali kuwa mtafutaji fedha (Fund Mobilizer) kuhakikisha upatikanaji wa 

fedha za uchimbaji wa visima 65,000. Programu hii itasaidia uhimilivu wa 

mabadiliko ya tabianchi katika sekta ya Kilimo na itapunguza uharibifu wa 

mazingira. Aidha, program hii itaongeza pato la mkulima kwa kuwa kila 

mkulima atakuwa na uwezo wa kulima zaidi ya mara moja kwa mwaka na  

vilevile programu hii itawanufainsha wakulima wadogo takribani millioni 2.04. 

Hatua inayofuata ni Kufuatilia ahadi zilizotolewa na kuendelea kuhamasisha 

wadau wengine kuchangia programu hii. 

Mkutano wa Kuongeza kasi ya kupambana na mabadiliko ya Tabianchi 

katika sekta ya kilimo kwa kushughulikia hasara na uharibifu 

unaotokana na athari mabadiliko ya Tabianchi (Accelerating climate 

smart innovation in Agriculture by addressing loss and damage 

innovative sources of finance). 
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Mkutano huu ulifunguliwa na Waziri wa Kilimo Mhe. Hussein Bashe (Mb). 

Wadau wengine walikuwa ni pamoja na Dkt. Beth Dunford- Makamu wa Rais 

Benki ya Maendeleo Afrika; Bw. Martien van Nieuwkoop World Bank Global 

Director for the Agriculture; na Waziri wa Mazingira na Mabadiliko ya 

Tabianchi wa UAE. 

Matokeo ya Mkutano huo ni pamoja na mapendekezo mbalimbali yalitolewa 

ya namna ya kukabiliana na athari za mabaliko ya tabianchi ikiwemo: 

kuimarisha utafiti katika Sekta ya Kilimo kwa kuzingatia mabadiliko ya 

tabianchi kama vile kutambua aina za mbegu zinazostahimili ukame na 

mafuriko; kuwekeza katika teknolojia zinazozingatia mabadiliko ya tabianchi; 

kuweka mazingira wezeshi ya kisera ili kuvutia uwekezaji zaidi; na kuendelea 

kuimarisha mashirikiano kati ya Serikali na Sekta Binafsi; na Shirika la CARE 

International kuendelea kufanya kazi na Serikali na wadau wengine kwa 

pamoja katika kutafuta suluhu ya athari za mabadiliko ya tabianchi kupitia 

programu mbalimbali. 

Mkutano wa Reaching the Last Mile Forum 

Mheshimiwa Rais alishiriki kwenye Mkutano wa Reaching the Last Mile Forum 

uliofanyika tarehe 3 Desemba 2023, siku mahususi iliyotengwa kwenye COP28 

kujadili uhusiano kati ya masuala ya afya na mabadiliko ya tabianchi. Mkutano 

huo ulihudhuriwa na Bwana Bill Gates, Mwanzilishi Mwenza wa Taasisi ya Bill 

na Melinda, Wawakilishi wa Marais wa Umoja wa Falme za Kiarabu na 

Sierraleone, Mawaziri kutoka nchi mbalimbali na wahisani. Lengo la Jukwaa 

hilo lilikuwa ni kuchagiza upatikanaji wa rasilimali fedha, kwa ajili ya Mfuko 

unaotarajiwa kuwa wa kiasi cha Dola za Marekani Milioni 500, ili kusaidia 

juhudi za nchi mbalimbali katika kutokomeza magonjwa yaliyosahaulika ya 

maeneo ya tropiki (Tropical Neglected Diseases), hususan river blindness na 

lymphatic filariasis barani Afrika katika kipindi cha miaka saba kuanzia2023 

hadi 2030. Mheshimiwa Rais alieleza kuwa miaka kumi iliyopita, magonjwa ya 

river blindness na lymphatic filariasis yalikuwa ni tishio nchini Tanzania hata 

hivyo, kwa sasa magonjwa hayo yameweza kudhibitiwa kupitia jitihada za nchi 

na wadau wa maendeleo ikiwemo nchi za Marekani na Uingereza (USAID na 
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FCDO). Aidha, Mheshimiwa Rais alifafanua kuwa Tanzania kwa sasa ina 

mpango madhubuti wa kukabiliana na magonjwa hayo ambapo watu milioni 

sita kati ya  Watanzania wote ndio wapo kwenye hatari ya kupata magonjwa 

hayo. Hata hivyo, alieleza kuwa jitihada kubwa zinapaswa kufanyika ili 

kutokomeza kabisa magonjwa hayo. Alifahamisha kuwa licha ya Tanzania 

kutenga kiasi cha Dola za Marekani milioni 213 bado kuna changamoto na 

hivyo, uwekezaji zaidi unahitajika. Hivyo, alisihi wadau wa maendeleo kusaidia 

kutatua changamoto hizo. Mheshimiwa Rais alitoa ahadi ya kuendelea 

kujumuisha magonjwa yaliyosahaulika kwenye mifumo ya afya ya Tanzania na 

kuchagiza upatikanaji wa fedha kukabiliana na magonjwa hayo kutoka kwenye 

vyanzo vya ndani vya Nchi. Hivyo, Mheshimiwa Rais aliahidi kutenga kiasi cha 

dola za Marekani milioni 3 kukabiliana na magonjwa hayo kwa kipindi cha 

miaka mitano. 

Mafanikio yaliyopatikana kwenye Mkutano huo ni pamoja Bw.Bill Gates 

aliahidi kuchangia kiasi cha Dola za Marekani milioni 100 kwenye Mfuko tajwa; 

Serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu, kiasi cha Dola za Marekani milioni 100; 

Serikali ya Sierra Leone, kiasi cha Dola za Marekani laki tano; Serikali ya 

Belgium, kiasi cha Dola za Marekani milioni 44; na Serikali ya Marekani, kiasi 

cha Dola za Marekani milioni 114. Jumla ya ahadi zilikuwa ni Dola za Marekani 

milioni 780. Mambo ya kufuatilia ni pamoja na kufuatilia utekelezaji wa ahadi 

tajwa ili kuweza kupata fedha kwa ajili kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi 

katika sekta ya afya. 

Vilevile Mheshimiwa Rais alikutana na watu mashuhuri akiwemo Bw.  Michael 

Bloomberg mmliki wa Vituo vya Runinga vya Bloomberg na Mwakilishi wa 

Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya tabianchi. Katika mazungumzo yao 

Tanzania iliomba masaada kwa taasissi ya Blomberg kuendelea kusaidia sekta 

ya chai nchini na  kufadhili awamu ya pili ya miradi ya kuimarisha sekta hiyo 

hadi kufikia mwaka 2025 kwa kufadhili kiasi cha dola za Marekani milioni 7. 

Taasisi husika ilionesha nia ya kusaidia Tanzania. 
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MIKUTANO YA MAWAZIRI 

Mawaziri kutoka SJMT nao walipata fursa ya kufanya Mikutano Mbalimbali. 

Mkutano kati ya Mhe. Dkt. Selemani Jafo (Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 

wa Rais (Muungano na Mazingira)  

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais – Muungano na Mazingira Mhe. 

Selemani Jafo alifanya mikutano ifutayo: 

i. Makutano na Shirika la Umoja wa Mataifa ya Huduma za Miradi 

(United Nations Office for Projects Services -UNOPS) 

Katika mkutano huo Mhe. Waziri alilieleza Shirika hilo kuwa ni jukumu la Ofisi 

ya Umoja wa mataifa ya huduma za miradi (UNOPS) kusaidia Serikali 

kuharakisha utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs). Katika 

mkutano huu, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na 

Mazingira), Mhe. Dkt. Selemani Jafo (Mb), alikutana na kufanya mazungumzo 

na Bwana Jorge Moreira da Silva, Naibu Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa 

(UN Under-Secretary-General) na Mkurugenzi Mtendaji, Ofisi Kuu, Makao 

Makuu ya UNOPS; Dalila Alexandra Ramos Moreira Goncalves, Mkurugenzi wa 

Kanda kwa Afrika; na Bwana Jakob Tuborgh, Mshauri wa Ushirikiano wa Juu, 

Ofisi ya Kanda ya Afrika. Katika Mkutano huo maazimio yalikuwa ni UNOPS 

itakuwa tayari wakati wowote kusaidia kuharakisha mchakato wa kuidhinisha 

na kupatikana fedha kwa urahisi kutoka kwa wadau mbalimbali ili kuiwezesha 

Tanzania kujenga uhimili wa haraka na kufikia malengo ya maendeleo 

endelevu; itasaidia kuwasiliana na washirika mbalimbali na kuongeza wigo wa 

Tanzania katika kupata ufadhili wa kuhimili mabadiliko ya tabianchi; na kutoa 

huduma mbalimbali za kiufundi ili kuwezesha miradi kutekelezeka kwa urahisi 

na kwa haraka. 

ii. Mkutano na Bw. Mikko Ollikainen, Meneja wa Sekretariat ya Bodi ya 

Mfuko wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi (Adaptation Fund) 
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Mhe. Waziri wan chi alikutana na Sekretariat ya Bodi ya Mfuko wa Kuhimili 

Mabadiliko ya Tabianchi (Adaptation Fund Board Secretariat) ambapo Waziri 

wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mhe. Dkt. 

Selemani Jafo, akiambatana na Dkt. Menan Jangu, Kaimu Mkurugenzi Mkuu, 

NEMC, alifanya mazungumzo na Bw. Mikko Ollikainen, Meneja wa Sekretariat 

pamoja na timu yake. Matokeo ya kikao hicho yalijumuisha Sekretaieti ya Bodi 

wa Mfuko kuahidi kutekeleza maombi yaliyotolewa na Mhe. Waziri kwa 

haraka: Ripoti ya Mwaka wa kwanza ya mradi wa Bunda kuiidhinishwa, na 

hivyo fedha zake zitatolewa wakati wowote kuanzia sasa; Ripoti za Zanzibar 

imeahidiwa itaidhinishwa ndani ya kipindi hiki cha COP28; na hoja za kamati 

ya mapitio ya maombi ya ithibati kwa NEMC (Accreditation Panel) 

zimewasilishwa ili kupatiwa majibu. 

iii. Mkutano wa Mawaziri kwenye Jukwaa la Utekelezaji Mpango Kazi wa 

Mifumo ya kuchukua Tahadhari ya Mapema Barani Afrika 

Mhe. Dkt. Selemani Jafo, Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano 

na Mazingira) alishiriki katika Mkutano wa Mawziri kwenye Jukwaa la 

utekelezaji Mpango Kazi wa Mifumo ya kuchukua Tahadhari ya mapema 

Barani Afrika (High-Level Roundtable Ministerial Forum for the 

Implementation of Early Warning for All (EW4All). Matokeo ya Mkutano huo 

Mhe. Waziri wa Nchi alitoa taarifa kuhusu hali ya Tanzania katika kuimarisha 

mifumo ya tahadhari ya mapema na kujiandaa kutekeleza mpango kazi wa 

EW4All. Aidha, Mhe. Jafo aliongeza kuwa bado Tanzania inahitaji msaada zaidi 

ili kuongeza uwezo wa kitaifa, huku akitambua msaada ambao umekuwa 

ukitolewa na Shirika la Kimataifa la Hali ya Hewa (WMO). Hatua zinazofuata 

kuhusu Mkutano huo ni kuiweka Tanzania katika nafasi ya kustahiki msaada 

zaidi kwa kusimamia na kuimarisha mifumo ya tahadhari mapema kwa njia ya 

utekelezaji mpango kazi wa EW4II. Ni muhimu Mamlaka ya Hali ya Hewa 

Nchini (TMA) kuendelea kufuatilia fursa zinazopatikana kutokana na mkutano 

huu. 
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iv. Hafla ya Utoaji Tuzo kwa Mshindi wa Dunia katika Kuhimili Athari za 

Mabadidiliko ya Tabianchi  

Mhe. Dkt. Selemani Jafo, Waziri wa Nchi Ofisi ya Mkamu wa Rais (Mazingira 

na Muungano) alishiriki katika Hafla ya utoaji Tuzo ya mshindi wa Dunia katika 

kuhimili athari za mabadiliko ya tabianchi kwa jamii za wafugaji nchini 

Tanzania. Hafla hii ilifunguliwa na Katibu Mkuu Mstaafu wa Umoja wa Mtaifa, 

Ban Ki Moon. Pamoja naye, Mkuu wa Sekretariat ya Bodi ya Mfuko wa Kuhimili 

Mbadiliko ya Tabianchi (Adaptation Fund), Bwana Mikko Ollikainen alihutubia 

na kuhamasisha jitihada mbalimbali za kuhimili mabadiliko ya tabianchi. 

Matokeo ya Hafla hiyo ni kuwa Mhe. Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais 

(Muungano na Mazingira): alipata fursa ya kufungua tuzo ya mshindi wa 

Tanzania na kumtangaza mshindi huyo aliyetoka Kampuni ya Pastoral 

Women’s Council (PWC) yenye ofisi zake mkoani Arusha. PWC iliibuka mshindi 

wa kwanza kati ya washindani zaidi ya 500 katika kipengele cha “Wanawake 

katika Uongozi, kwenye mashindano yaliyoandaliwa na Global Centre on 

Adaptation.  PWC ni shirika lisilo la Kiserikali linalofanya kazi, Kaskazini mwa 

Tanzania likiwa na lengo la kufikia usawa wa kijinsia na maendeleo ya jamii 

kupitia uwezeshaji wanawake na Wasichana wa Kimasai. Pamoja na hayo, 

Mheshimiwa Dkt. Jafo alipongeza jitihada zinazofanywa na makundi 

mbalimbali yanayoshiriki katika kutoa mchango wa kuhimili mbadiliko ya 

tabianchi nchini Tanzania. Hatua inayofuata ni pamoja na kuhamasisha 

Mashirika ya Kijamii yanayojihusisha na shughuli za kuhimili mabadiliko ya 

tabianchi kushiriki katika mashindano haya. 

 

 Mkutano ya Mhe. Dkt. Mwigulu. L. Nchemba (Mb) Waziri wa Fedha  

Waziri wa Fedha akiwa kwenye Mkutano wa 28, Dubai alifanya 

mikutano ifutayo:- 

i. Mkutano na Mkurugenzi wa Benki ya Standard Chartered 
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Waziri wa Fedha aliweza kufanya Mkutanao na Mkurugenzi wa Benki ya 

Standard Chartered Bank. Mkutano ulihusu Mfumo Endelevu wa 

Ugharimiaji Fedha (Sustainable Financing Framework). Matokeo ya 

Mkutano ni pamoja na Benki ya Standard Chartered kuelezeaa uzoefu 

kwenye maandalizi ya mfumo endelevu wa ugharimiaji fedha ambayo 

inaweza kusaidia nchi kuwa na mpango wa kutafuta/ kupata fedha za 

kugharimia miradi ya mabadiliko ya tabianchi na ya kijamii. Mafanikio 

tarajiwa katika Mkutano huo ni Benki ya Standard Chartered iliahidi 

kuisaidia Wizara ya Fedha kukamilisha maandalizi ya mfumo endelevu wa 

ugharimiaji fedha ambao itaisaidia Serikali kupata fedha kwa ajili ya 

kugharimia mabadiliko ya tabianchi na miradi ya kijamii kwa hatigungani 

(social bonds, green/blue bonds). Mfumo huu utakamilishwa mapema 

mwanzoni mwa mwaka 2024.   

Masuala ya kufuatilia ni pamoja na Wizara ya Fedha kushirikiana na Benki 

ya Standard Chatered kufanya uchambuzi wa takwimu za matumizi 

kwenye bajeti ya Serikali, mikopo kutoka kwa washirika wa maendeleo ili 

kukamilisha maandalizi ya Sustainable Financing Framework ya Tanzania. 

Aidha, sekta zinazohusika na mazingira na jamii zitahusishwa ili kubaini 

miradi ya kipaumbele. Sekta hizo ni pamoja na Mazingira, Elimu na Afya. 

 

Mkutano ya Mhe. January Y. Makamba (Mb), Waziri wa Mambo ya Nje 

na Ushirikiano wa Afrika Mashariki  

Waziri wa mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki alishiriki 

katika mikutano ifuatayo:- 

i. Mhe. João Gomes Cravinho, Waziri wa Mambo ya Nje wa Ureno 

Mhe. January Y. Makamba (Mb), Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano 

wa Afrika Mashariki alikutana na kufanya mazungumzo na Mhe. João 

Gomes Cravinho, Waziri wa Mambo ya Nje wa Ureno, tarehe 2 Desemba 
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2023 pembezoni mwa Mkutano wa COP 28. Wakati wa Mkutano huo, 

Mawaziri hao walizungumzia masuala yafuatayo:- 

Mhe. Cravinho alirejea ziara ya Mhe. Stergomena Tax (Mb), Waziri wa 

Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa aliyoifanya nchini Ureno mwezi Oktoba 

2023. Hivyo, alikumbushia umuhimu wa kukamilisha Mkataba wa 

Makubaliano (MoU) baina ya Ureno na Taasisi za uwekezaji katika 

biashara za Tanzania kama vile Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) na 

Mamlaka ya Kuendeleza Uwekezaji Zanzibar (ZIPA) ili ushirikiano 

unaokusudiwa uanze ikiwemo masuala ya usafirishaji. Vilevile Waziri 

huyo alipendekeza uwepo wa majadiliano ya kisiasa (political 

consultation) baina ya Tanzania na Ureno kwani wakati wa ziara ya Mhe. 

Tax nchini Ureno alisaini makubaliano kuhusu kuwepo kwa majadiliano 

hayo.  

Mhe. Januari Makamba alimualika Mhe. Cravinho kufanya ziara nchini 

Tanzania mwanzoni mwa mwaka 2024, itakayotoa fursa ya kukamilisha 

Hati ya Makubaliano (MOU) husika na kuimarisha ushirikiano wa uwili 

uliopo baina ya Tanzania na Portugal. Mhe. Cravinho alitaka kujua hali ya 

usalama ya sasa ya Cabo Delgado, Msumbiji kwa kuzingatia kuwa Waziri 

Mkuu wa Portugal atatembelea eneo hilo siku za hivi karibuni. Akitoa 

mrejesho, Mhe, Waziri alieleza kuwa Mozambique ni nchi Jirani na rafiki 

kwa Tanzania na hivyo, Tanzania ina vikosi vya walinda amani katika eneo 

la Cabo Delgado chini ya mwamvuli wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini 

mwa Afrika (SADC). Alisema kuwa uwepo wa walinda amani hao 

imesaidia kwa kiasi kikubwa hata hivyo, alipendekeza umuhimu wa 

Jumuiya ya Kimataifa kusaidia zaidi kwa kuboresha hali ya kiuchumi na 

kijamii katika eneo husika kwani chanzo kikubwa cha kukosekana na 

usalama katika eneo la Cabo Delgado ni jamii iliyopo katika eneo hilo 

kuhisi kusahauliwa na Serikali ya Msumbiji.  
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Mhe. Cravinho alifahamisha kuwa katika Mkutano wa mwaka 2022 wa 

Wakuu wa Nchi na Serikali wa Umoja wa Afrika, Portugal ilifanya Mkutano 

wa pembezoni kuhusu uhamaji, usalama na mabadiliko ya tabianchi. 

Alieleza zaidi kuwa katika Mkutano wa mwaka 2023 wa Wakuu hao, Taifa 

hilo pia linatarajia kufanya Mkutano wa pembezoni kuhusu masuala ya 

fedha na mabadiliko ya tabianchi. Hivyo, aliialika Tanzania kushirikiana na 

Portgal katika kuandaa Mkutano huo.  

Aidha, Mhe. Cravinho alifafanua zaidi kuwa Ureno imeanzisha mpango 

wa kuingia makubaliano na nchi zinazoendelea ambapo Taifa hilo 

linapunguza sehemu ya deni kwa nchi hizo ili badala yake fedha hizo 

zitumike katika kuwekeza kwenye teknolojia za kijani. Akitoa mrejesho, 

Mhe. Waziri alishauri kuwa ni vyema ombi hilo likaja kwa njia rasmi na 

kuahidi Tanzania kukubali kuandaa Mkutano huo wa pembezoni kwa 

pamoja na Ureno. Mhe. Cravinho pia aliwasilisha ombi la Tanzania 

kuiunga mkono Ureno katika ugombea wa kuwa mjumbe wa Baraza la 

Usalama la Umoja wa Mataifa kwa mwaka 2027/2028 katika uchaguzi 

utakaofanyika mwaka 2026. Ilielezwa kuwa nchi nyingine zinazogombea 

kwenye nafasi hizo ni Ujerumani na Austria. Akitoa mrejesho, Mhe. 

Waziri Makamba alieleza kuwa Tanzania itaiunga mkono Portugal kwenye 

nafasi hiyo na kufahamisha zaidi kuwa itawasilisha mawasiliano hayo 

rasmi kupitia Waraka wa Kidiplomasia.  

Mkutano wa Waziri wa Afya  

Waziri wa Afya Mhe. Ummy Mwalimu (Mb) alishiriki katika mikutano 

ifuatayo: 

i. Mkutano wa kwanza wa Afya na mabadiliko ya tabianchi ngazi ya 

Mawaziri wa Afya Nchi wanachama wa Shirika la Afya Duniani.  

Kikao hiki kilichotoa umuhimu wa suala la Afya kilifanyika pembezoni 

mwa kikao cha 28 cha Duniani kuhusu mabadiliko ya tabia nchi. Waziri 
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Ummy aliuambia mkutano huu kwamba, mabadiliko ya tabia nchi, 

yamesababisha ongezeko la magonjwa ya milipuko na vifo hususani  

katika nchi za Afrika zilizo kusini mwa Jangwa la Sahara. Mathalani, 

magonjwa kama kuhara, malaria, dengue na magonjwa yasiyopewa 

kipaumbele kama usubi, chikungunya, kichocho, matende na magonjwa 

ya mfumo wa hewa, magonjwa ya aina hii yanatarajiwa kuongezeka 

kutokana na ongezeko la joto na mvua kubwa au chache zinazoletelezea 

mafuriko au ukame katika maeneo mbalimbali nchini. Waziri Ummy 

alitolea mfano wa mafuriko yaliyotokea nchini mkoani Manyara na 

kupoteza maisha ya watu na wengine kujeruhiwa. Majanga kama ya 

mafuriko yameonekana kusababisha milipuko ya ya magonjwa ikiwemo 

kipindupindu na Homa ya matumbo na kueleza kuwa asilimia 88 tu ya 

wakazi wa mijini ndiyo wanaopata huduma ya maji safi na salama na kwa 

upande wa vijijini ni asilimia 77 na watu wenye vyoo vya aina yoyote ni 

asilimia 98. Aidha majanga kama ya mafuriko yamepelekea kuharibu 

vyanzo vya maji na miundombinu iliyopo na kupelekea upungufu na 

hatimaye milipuko ya magonjwa.  

 

 Mkutano wa Waziri wa Mifugo & Uvuvi 

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Abdallah Ulega (Mb) alishiriki katika 

mikutano ifuatayo: 

i. Kufanya mazungumzo ya ana kwa ana (bilateral meeting) na 

Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya Dunia (World Bank), Dr. Martien Van 

Niewkoop na kujadili kuhusu uchumi wa buluu, kilimo cha mwani na 

kuharakisha mchakato wa kuanza kwa mradi wa kuboresha maisha ya 

wavuvi (Tanzania Scaling-Up Sustainable Marine Fisheries and 

Aquaculture Management Project (TASFAM) ulioko chini ya Wizara ya 

Mifugo na Uvuvi. Mkurugenzi huyo aliahidi kushughulikia jambo hilo na 
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kuhakikisha kwamba mradi huo unaanza rasmi ifikapo mwezi Februari, 

2024. 

ii. Kufanya mazungumzo na Mkurugenzi wa Kanda ya Kusini na 

Mashariki ya Afrika wa Shirika la Hifadhi ya Mazingira  (International 

Union for Conservation of Nature, IUCN)  Ndg. Luther Bois Anukur. Kwa 

pamoja tulikubaliana kwamba Tanzania iingizwe kwenye mradi mkubwa 

wa kukabiliana na mabadiliko ya Tabia nchi barani Afrika wa Blue Green 

Wall (BGW) na kwamba Serikali ya Tanzania iwe championi wa jambo 

hilo. Mazungumzo haya pia yaliwezesha Nchi yetu kupata mradi wa 

kukabiliana  na mabadiliko ya Tabia nchi yenye lengo la kuboresha 

kosaafu za mifugo kwa mikoa ya Singida na Manyara wenye thamani ya 

USD milioni 30 (sawa na shilingi bilioni 76). Mradi huu ulikwama kwa 

kukosekana kwa barua ya Serikali kuonesha nia ya kuuhitaji ambapo 

barua hiyo niliisaini na kuiwasilisha kwa Mtendaji Mkuu wa Green 

Climate Fund (GCF) siku moja baada ya mazungumzo. 

iii. Kufanya mazungumzo na Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya WorldFish 

Dr. Essam Yassin Mohamed. WorldFish  ni taasisi ya kimataifa ya kutafiti 

usalama wa chakula na kufuatilia ustawi wa sekta ya uvuvi duniani 

ambapo tulikubaliana WorldFish kuleta nchini miradi mitatu (3) ya 

utunzaji wa matumbawe, ufugaji wa samaki, kilimo cha mwani, kuzuia 

upotevu wa mazao ya uvuvi baada ya kuvunwa na kusapoti program ya 

Jenga Kesho Iliyobora (BBT-LIFE) na zaidi Wizara itaisaidia WorlfFish 

yenye makao yake makuu nchini Malaysia, kufungua ofisi hapa Tanzania.  

 

iv.          Kufanya mazungumzo na Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya 

Ocean Vision Dr. Brad Ack kwa lengo la kutafuta suluhisho la pamoja la 

kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ikiwemo kupunguza hewa ya 

ukaa kwa kutumia bahari. Tulikubalina kwamba Wizara yangu iweze 

kuisaidia Taasisi hii kufungua ofisi na kuleta shughuli zake hapa nchini 
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ikiwa ni pamoja na kuanzisha kituo cha ubunifu (Innovation Hub) kwa ajili 

ya kutafuta njia za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. 

v.           Kufanya mazungumzo na mwekezaji wa kiwanda cha 

kusindika nyama nchini cha Tanchoice anayeishi Dubai. Tulijadili hali ya 

sekta ya nyama nchini na kile tunachotakiwa kufanya ili kuongeza wigo 

wa soko la nyama la Uarabuni. Tanchoice wanamiliki kiwanda cha nyama 

katika eneo la Msoga, Kibaha. 

Pamoja na mikutano hiyo ya upili, Mhe. Ulega  alishiriki mijadala na 

mikutano mingine ya wazi ikiwemo: 

i. Mkutano baina ya Tanzania na Malawi kujadili juu ya utekelezaji wa 

mradi wa ujenzi wa bwawa la kufua umeme la Songwe (Lower Songwe 

Basin) ambapo bwawa hilo pia linatarajiwa kutumika kwa shughuli za 

kilimo, utalii na uvuvi. Mradi huu una thamani ya dola milioni 760 na 

unatarajiwa kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kwa kupunguza 

matumizi ya mafuta ya diesel kwani umeme utafuliwa kwa nguvu ya maji. 

ii. Mjadala wa kuwawezesha wakulima na wafugaji wadogo wa bara la 

Afrika kuhimili mabadiliko ya Tabia Nchi kama njia ya kuhakikisha 

kwamba jamii inakuwa na chakula cha uhakika. Mjadala uliongozwa na 

Taasisi ya kimataifa ya Utafiti wa Mifugo (ILRI) ambayo Tanzania ni 

mshirika wake mkubwa. 

iii. Mkutano kati ya Wawekezaji na Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) 

ambapo niliwahimiza wawekezaji kuja nchini kwa kuwa nchiyetu ina fursa 

nyingi na mazingira ya uwekezaji ni mazuri. Aidha, kwa niaba ya Waziri 

wa Uwekezaji, nilikabidhi cheti cha ruzuku (certificate of incentive) kwa 

kampuni ya Misri ya Elseweedy Electric East Africa ambayo inatarajia 

kuzalisha vifaa vya umeme hapa nchini na pia imeanza ujenzi wa kongani 

la viwanda (Industrial park project) katika eneo la Mlandizi, Pwani. 
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iv. Alishiriki katika hafla ya kupokea tuzo ya utalii wa baharini 

iliyotokana na Tanzania kumiliki kisiwa bora na cha kipekee duniani 

(World Leading Exclusive Private Island) chenye hotel ya hadhi ya nyota 

tano iliyoko katika eneo tengefu la Kisiwa cha Shungimbili 

(kinachosimamiwa na Taasisi ya Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu 

chini ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi). Aidha, kwa niaba ya Waziri wa 

Maliasili na Utalii niliweza kupokea tuzo ya kimataifa ya utalii inayohusu 

Hifadhi ya Taifa ya Serengeti kuwa hifadhi inayoongoza duniani katika 

utalii wa mbugani (World Leading Safari Destination) kwa mwaka 2023. 

Mkutano wa Waziri wa Maji 

Waziri wa Maji Mhe. Juma Aweso(Mb) alishiriki katika mikutano 

ifuatayo: 

Bilateral meeting na Benki ya Maendeleo ya Africa (AfDB) pamoja Wizara 

ya Maji na Usafi wa Mazingira ya Malawi kuhusu Ujenzi wa Bwawa la 

Lower Songwe na Mtambo wa Kuzaliea Umeme wa Megawati 180, kutoa 

huduma ya maji kwa wananchi wapatao 460,000 na Kilimo cha 

Umwagiliaji hekta 6,200, Bwawa hili liko mpakani mwa Tanzania na 

Malawi na hivyo uendelezaji wake unahitaji ushirikiano wa nchi zote 

mbili. Kikao kilifanyika tarehe 3/12/2023. 

 2. Bilateral meeting na AfDB kuhusu ujenzi wa Bwawa la Lugoda katika 

Mto Ndembera litakalotumika kwa ajili ya Kilimo cha Umwagiliaji hekta 

3,600, eneo la Madibira Mkoa wa Iringa, kuzalisha umeme Megawati 3 

na kutoa maji kiasi kisichopungua mita za ujazo mbili (2) kwa sekunde 

kupeleka Mto Ruaha Mkuu wakato wa Kiangazi ili uweze kutiririsha maji 

Mwaka mzima na hivyo wanyama kwenye Hifadhi ya Taifa ya Ruaha Mkuu 

waweze kupata maji muda wote wa mwaka. Kikao hili kilifanyika tarehe 

3/12/2023.  
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3. Kikao na Ofisi ya Misaada ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Uingereza 

(Foreign, Commonwealth Development Office - FCDO) kujadili 

uwezekano wa nchi ya Tanzania kujiunga na Glasgow Declaration on Fair 

Water FootPrints. Kusaini Declaration hiyo kutaiwezesha Tanzania 

kunufaika na Mradi wa Kuimarisha Usimamizi wa Maji utakaogharimu 

Pauni za Uingereza Millioni 39. Kikao hicho kilifanyika Tarehe 4 Disemba, 

2023.  

4. Kikao na GIZ kuhusu kushiriki kwa Tanzania katika Progamu ya Urban 

Water Catalyst Initiative yenye lengo la kuboresha utendaji kazi wa 

Mamlaka za Maji Duniani. Programu hii itafadhiliwa na Serikali za 

Uholanzi na Ujerumani na kusimamiwa na Shirika ya GIZ na Benki ya KfW 

zote za Ujerumani. Kikao hiki kilifanyika tarehe 6/12/2023.  

5. Kikao na WWF kujadili faida ya Tanzania kujiunga na Initiative ya Fresh 

Water Challenge ambayo ilizinduliwa wakati wa Mkutano wa Maji wa 

Umoja wa Mataifa uliofanyika New York Marekani Mwezi Machi, 2023. 

Tanzania ilikubali kujiunga. Kikao hicho kilifanyika tarehe 6 Disemba, 

2023.  

6. Kikao na UNESCO kujadili ushiriano wa namna ya kuendeleza Maeneo 

Hamsini (50) nchini yanayoweza kuwa na mtandao wa maji chininya ardhi 

(well field) kwa kila eneo kama sehemu ya kukabiliana na mabadiliko ya 

Tabia Nchi. Kikao hicho kilifanyika Tarehe 6/12/2023.  

7. Kikao na Global Green Fund (GCF) kujadili uwezekano wa kuanza 

Utekelezaji wa Awamu ya Pili ya Mradi wa Kupeleka Maji Mkoa wa 

Simiyu. Awamu ya Pili itahusisha Wilaya za Meatu na Maswa. Kikao 

kilikubaliana Way Forward ya utekelezaji wa Awamu ya Pili ya Mradi wa 

Simiyu. Kikao kilifanyika tarehe 8 Disemba, 2023.  

8. Kikao na GEF kujadili Miradi Miwili ambayo imewasilisha huko kwa ajili 

ya kupata fedha za utekelezaji wake. Miradi hiyo ni ya Mabonde ya 
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Ruvuma na Wami Ruvu. Mradi wa Bonde la Ruvuma umepitishwa na 

unasubiri kupelekwa kwenye Bodi ya GEFZ Mwezi wa Pili 2024 ili kupata 

kibali. Mradi wa Bonde la Wamj Ruvu una maoni ambayo yanatakiwa 

kufanyiwa kazi na kurejeshwa GEF kwa ajili yq kupitiwa tena. Kikao hicho 

kilifanyika Tarehe 11/12/2023. 

 

MIKUTANO YA MAKATIBU WAKUU 

Makatibu wakuu kutoka SJMT walipata fursa ya kufanya mikutano ifuatayo: 

Mkutano Baina ya Makatibu Wakuu na Sekeratariati ya  NDC 

Partnership;Mkutano na Mtendaji wa Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi; 

Mkutano wa Ubia wa Viongozi kuhusu Misitu na Mabadiliko ya Tabianchi 

(Forest and Climate Leaders Partnership); Mkutano wa Tume ya nchi za Visiwa 

(Small Islands States Commission); Mkutano kati ya Tanzania na Taasisi ya 

Global Centre on Adaptation (GCA) kuhusu Uwekezaji wa Kuongeza Uhimilivu 

wa Athari za Mabadiliko ya Tabianchi katika Nchi za Afrika Mashariki;Mkutano 

wa Viongozi wa Shirika la Hali ya Hewa Duniani (WMO) na Makamu 

Mwenyekiti wa Jopo la Kimataifa la Sayansi ya Mabadiliko ya Hali ya Hewa; 

 

USHIRIKI WA SEKTA BINAFSI NA ASASI ZA KIRAIA KATIKA COP28 

Katika Mkutano wa 28 sekta binafsi na Asasi za kiraia (AZAKI) zilishiriki 

ipasavyo katika Mkutano huu. Jumla ya Taasisi 340 zilishiriki ikiwemo Benki ya 

CRDB, Benki ya Kilimo ya Taifa (Tanzania Agriculture Development Bank-TADB 

na, Benki ya NMB. Asasi na kiraia na sekta binafsi zilikuwa ndiyo sehemu 

kubwa ya wajumbe wa Tanzania walioshiriki katika mkutano wa 28.Mikutano 

iliyofanywa na Sekta Binafsi na AZAKI ni pamoja na: Mkutano kati ya  taasisi za 

fedha na Green Climate Fund (GCF) na UNEP; Mikutano iliyohusu Kilimo cha 

mwani  nchini Tanzania na uwezo wake wa kupunguza  athari za mabadiliko ya 

hali ya hewa, kwa kuzingatia  upatikanaji wa kaboni ya buluu.; 
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MAKUBALIANO YA NCHI WANACHAMA WA MKATABA WA KIMATAIFA 

KATIKA COP28  

Nchi Wanachama wa Mkataba wa kimataifa wa Mab adiliko ya Tabia Nchi 

COP28 ziliokuwa na makubalianao kumi na moja kama ifuatavyo: 

Lengo la pamojala Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi pamoja na Mwongozo 

wake ambao unabainisha mwelekeo ambao Jumuiya ya kimataifa inapaswa 

kufuata ili kuwezesha jitihada za kuhimili mabadiliko ya tabianchi,ikiwemo 

shabaha za kuwezesha upatikanaji wa raslimali   fedha, teknolojia na kujenga 

uwezo stahiki nazo zimebainishwa. 

Uendeshaji wa Mfuko wa kukabiliana na upotevu na uharibifu utokanao na 

mabadiliko ya tabianchi pamoja na uundwaji wa Bodi ya ushauri ya Mfuko 

huo. Katika Mfuko huu wanachama wamekubaliana kuwa Benki ya Dunia 

itausimamia Mfuko husika kwa kipindi cha miaka 5 na Sekretarieti ya Umoja 

wa Mataifa inayoshughuhlikia Majanga (United Nations Office Disaster Risk 

Reduction- UNDRR) itakuwa Sekretarieti ya Bodi ya Ushauri. Jumla ya kiasi cha 

takriban USD Milioni 792 zimeahidiwa kutolewa kwa ajili Mfuko huo.  

Tathimini ya Kwanza ya Utekelezaji wa Makubaliano ya Paris imekamilika na 

kupitishwa na mchakato wa kuanza tathmini ya pili umepitishwa.  Tathmini 

hiyo iliangazia masuala ya upunguzaji wa gesijoto ambapo zinahitaji 

kupunguzwa  kwa  43%  ifikapo mwaka 2030 ili kuwezesha joto la dunia 

kutopanda zaidi ya nyuzi joto 1.5°C.  Baadhi ya hatua zilizobainishwa kuwa 

zinahitajika kufikia lengo hilo ni pamoja na: kuongeza matumizi ya nishati 

jadidifu, kuongeza jitihada za kuachana na matumizi ya nishati chafuzi; 

kuondoa ruzuku kwa matumizi ya makaa ya mawe; kuimarisha ushirikiano wa 

kimataifa na ushirikishwaji wa sekta binafsi na asasi za kiraia. Aidha, nchi 

wanachama zimekubaliana  kuanza kwa tathmini ya pili ambayo itazingatia 

misingi ya sayansi katika upatikanaji wa fedha, teknolojia, uhitaji wa 

maendeleo na ushirikishwaji wa wadau katika ngazi za kitaifa na kimataifa 
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Mfuko wa Mabadiliko ya Tabianchi(Green Climate Fund -GCF) umepokea 

ahadi ya fedha zaidi wakati wa COP 28. Kiasi cha Dola za Marekani 12.8 billion 

zimeahidiwa kutolewa kwa ajili ya Mfuko huu. 

Mfumo wa masoko na usio wa masoko wa biashara ya kaboni – nchi 

zimesisitiza kuimarisha zaidi mikakati ya taifa ya upunguzaji wa gesijoto na 

kuimarisha misingi ya matumizi ya soko katika kukabiliana na mabadiliko ya 

tabianchi. 

Kujenga Uwezo wa Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi- nchi wanchama 

zimekubaliana kuwa nchi zinazoendelea zinatakiwa kujengewa uwezo kuhusu 

mfumo wa utoaji wa taarifa za jitihada zinazochukuliwa katika nchi husika za  

kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi kama Mkataba unavyoelekeza ikiwemo 

matumizi ya Mfumo wa uwazi wa utoaji wa taarifa za misaada inayotolewa 

kwa  nchi hizo.  

Kuimarisha utekelezaji wa hatua za kupunguza uzalishaji wa gesijoto; Maeneo 

yaliyowekewa msisitizo ni pamoja na matumizi ya teknolojia na mbinu za asili 

ikiwemo utunzaji wa mfumo ikolojia ya misitu, bahari na milima vinapaswa 

kuimarishwa; 

Uendelezaji na uhaulishaji wa teknolojia; nchi na wadau wanapaswa 

kushirikiana katika kuwezesha upatikanaji wa teknolojia na maarifa. 

Imeanzishwa Programu ya Vijana ambayo inatambulika chini ya uataratibu wa 

Mkataba wa Mabadiliko ya Tabianchi ambapo vijana kati ya miaka 18-35 

watateuliwa kuendesha majadiliano kwa ajili ya kuimarisha ushiriki wa vijana 

katika shughuli za mbadiliko ya tabianchi. 

Programu ya mpito wenye kuzingatia haki imeanzishwa kwa lengo la 

kuendesha mijadala ya kutafuta mfumo bora na wenye haki utakaowezesha 

kipindi cha mpito; na 

Majadiliano kuhusu programu ya upunguzaji wa gesijoto yataendelea katika 

mkutano ujao; 
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MANUFAA KWA JMT 

Kupitia Mkutano wa 28 JMT itanufaika zaidi na fedha za miradi, teknolojia, 

utaalam na Programu mbalimbali za kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi 

ikiwemo Programu ya Afrika ya Nishati Safi ya Kupikia; programu ya Afya na 

mabadiliko ya tabianchi; na utekelezaji wa mikakati ya kuimarisha uhimili 

katika katika sekta ya maji, misitu na Bahari. Aidha, wafanya biashara na 

wawekezaji wa Tanzania walikutana na wawekezaji kutoka nje ya nchi na 

kujadiliana kuhusu fursa za uwekezaji kwenye eneo la mabadiliko ya tabianchi 

ambapo jumla ya taasisi na kampuni zaidi ya 56 zimeonesha nia ya kuwekeza 

nchini kwa kushirikiana na sekta binafsi nchini. 

 

MKUTANO WA COP 29  

Mkutano wa 29 (COP29) umepangwa kufanyika Azerbaijan 11-22 Novemba 

2024, na Mkutano wa 30 utafanyika nchini Brazil tarehe 10-21 Novemba 2025. 

Ahsanteni sana kwa kunisikiliza 

 

Mhe. Dkt. Selemani Jafo 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais  

(Muungano & Mazingira) 


